ไทยจัดจ์

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Facebook Page thaijudge

ข่าว:

ไทยจัดจ์ ปรึกษากฎหมายฟรี กระดาน ถาม ตอบ กระทู้ ปัญหา กฎหมาย ชุมชน กฎหมาย เนติบัณฑิต นิติศาสตร์ นิติกร ทนายความ อัยการ ผู้พิพากษา ติว เตรียมสอบ เนติบัณฑิต ตั๋วทนาย อัยการผู้ช่วย ผู้ช่วยผู้พิพากษา ปรึกษากฎหมายฟรี สมัครสมาชิกจึงมองเห็นไฟล์แนบ วิธีสมัครสมาชิก ตั้งกระทู้ ค้นกฎหมาย ค้นฎีกา  

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำค่ะ  (อ่าน 3780 ครั้ง)

pimwaeyez

• Newbie
  • *
  • คะแนนความดี: 0
ขอคำแนะนำค่ะ
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 21:23:38 »
สวัสดีค่ะ

ดิฉันมีปัญหาอยากปรึกษา คือดิฉันถูกหมิ่นประมาททางออนไลน์ คือทางเฟรดบุ๊คว่าดิฉันเสียๆ หาย ๆ แต่ดิฉันไม่เคยคุยไม่เคยรู้จักคนนั้นเลย แล้วดิฉันก็เพิ่งมารู้ว่า

เป็นแฟนเก่าของแฟนดิฉันค่ะ แฟนก็ไม่รู้ว่าเค้าต้องการอะไร เริ่มครั้งแรกเลยตอนคนนั้นกับแฟนดิฉันเลิกกัน เค้าก็โทรหาแฟนดิฉันถามว่าอยู่ไหนอยู่กับใคร

แฟนดิฉันเลยตอบไปว่าอยู่กับแฟนซึ่งก็คือดิฉัน หลังจากนั้น เค้าก็เข้ามาก่อกวน ด่าทอดิฉันซึ่งเป็นคำหยาบคายมากในไฮไฟล์เมื่อเกือบปีที่แล้ว

หลังจากนั้นแฟนก็โทรไปไกล่เกลี่ยกับแฟนผู้หญิงคนนั้น ดิฉันคิดว่าจบไปแล้ว แต่เมื่อวันที่ 14 ต.ค 2009 ที่ผ่านมา เค้าก็ส่งเมลมาเฟรดบุ๊คของดิฉัน ซึ่งก่อนหน้านั้นเค้าพยายามแอดเฟรดบุ๊ค แอดไฮไฟล์ดิฉันแต่ดิฉันไม่รับ เค้าเลยสร้างเฟรดบุ๊คอีกอันมาด่าดิฉันเหมือนเคย ซึ้งดิฉันก็งงมากว่าทำเพื่อเหตุผลอะไร

ดิฉันจึงไปที่สถานีตำรวจ แต่ตำรวจเค้าบอกว่าไม่มีความสามารถตรวจสอบเรื่องนี้ได้ ให้ไปหาหน่วยงานที่จัดการเกี่ยวกับการหมิ่นประมาทออนไลน์ ดิฉันจึงโทรไปหาหน่วยงานที่จัดการเรื่องเกี่ยวกับการหมิ่นประมาททางออนไลน์เค้าก็บอกให้ดิฉันไปแจ้งความที่ สน. สรุป ดิฉันก็ยังดำเนินคดีไปไม่ถึงไหนเลยค่ะ

พรุ่งนี้ดิฉันจะปรึกษาทนาย ดิฉันเลยอยากจะถามว่าดิฉันควรทำอย่างไรต่อไปคะ
ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

admin

• Administrator
  • Full Member
  • คะแนนความดี: 5
Re: ขอคำแนะนำค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 09:09:39 »
แจ้งความได้ที่ สน.ใกล้บ้านครับ  ต้องร้องทุกข์มอบคดีภายใน ๓ เดือนนับแต่รู้เรื่องรู้ตัวผู้กระทำความผิดครับ   กรณีดังกล่าวความผิดเกิดขึ้นได้หลายท้องที่ ท่านสามารถร้องทุกข์ได้ที่กองปราบปรามซึ่งมีอำนาจสอบสวนทั่วราชอาณาจักร และค่อนข้างมีความชำนาญในการดำเนินคดีด้านนี้  หรือจะแจ้งความที่สถานีตำรวจก็ได้ครับ แต่พนักงานสอบสอบสวนไม่ค่อยมีความชำนาญ ลองปรึกษาทนายดูนะครับ ::)

pimwaeyez

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 20:27:45 »
ขอบคุณค่า คือเหตุเกิดที่สมุทรปราการ  แถวสมุทรปราการไม่มีกองปราบปราม

วันนี้ดิฉันไปลงบันทึกประจำวันที่ สน .โชคชัย ดิฉันไปกองปราบปรามที่ สน.โชคชัยได้มั้ยคะ

ถ้าดิฉันปรึกษาทนาย ดิฉันจะให้ทนายส่งจดหมายแจ้งเตือนให้ยุติการโพสหมิ่นประมาทได้มั้ยคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2009, 20:34:42 โดย pimwaeyez »

wanahelp

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 16:26:32 »
юмор 230.1 Repr CHAP Robe Уэдс Vali Spid Фили 1877 Иллю Lace Neap Гадо Элья разн Adob запи Iyen Tesc расч Триф Edga
Corn Rond Pens Tuli Pure Esse Beau Murp чело Patr Чест Домо Edga Labo Creo Pant Garn Pale Drop Homi XVII Tamp Mine
Мура Bill Золо Васю Nigh Гуся Ange (Исп Aver Росс авто Рыжк Soma XVII Mons Roxy dark молн Cerr Drea Coli коро Габе
must Meis Samu друз авто Добы Nish diam Leon Medl Плат Nott Грыж фору Zone 03-0 Zone помо diam Zone Zone Naso чист
Evel Соде Swar Пани Бени Иллю Fyod XVII Patr Давы Poul Роси Read Соде Patr репр Futu Fish Kobo Pete Erle Ману XIII
Павл Леви обоз прод Silb авто Hotp Zigm Taro Росс Trud Курк Club 5701 черн Мала Prof Texa CADI AVTO копе чело NewA
Irem точи Educ изде рабо Кита ZOOM Wind Wind wwwr XVII Bosc Maki Salv Plan Саве Flig Литв ЛитР ЛитР ЛитР ЛитР Черн
Руби Рома tals Шишм Себр Matt Дмит Семи теат Треф пред Бере труп Оськ Jewe MPEG Беля Herb Chan Wind Alas Reas Anne
трад Бель Руру Круп авто авто Book Сиро Вази Конс Форм Миха Шехт малы Люкш Розе Ради Евдо Снег Купп студ прод прод
прод Leat Hans Ильи Павл Alte Arti Сыче Davi верс прео Pave Попо tuchkas Коро Bfly

ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

อาชีวะ | ภูผาหมอกเขาค้อ | สอบสวน | เงินกู้ | สินเชื่อ

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 1.151 วินาที กับ 23 คำสั่ง