ไทยจัดจ์

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Facebook Page thaijudge

ข่าว:

ไทยจัดจ์ ปรึกษากฎหมายฟรี กระดาน ถาม ตอบ กระทู้ ปัญหา กฎหมาย ชุมชน กฎหมาย เนติบัณฑิต นิติศาสตร์ นิติกร ทนายความ อัยการ ผู้พิพากษา ติว เตรียมสอบ เนติบัณฑิต ตั๋วทนาย อัยการผู้ช่วย ผู้ช่วยผู้พิพากษา ปรึกษากฎหมายฟรี สมัครสมาชิกจึงมองเห็นไฟล์แนบ วิธีสมัครสมาชิก ตั้งกระทู้ ค้นกฎหมาย ค้นฎีกา  

ผู้เขียน หัวข้อ: สามารถแจ้งข้อหาหมิ่นประมาทได้ไหมคะ  (อ่าน 5098 ครั้ง)

snowball

• Newbie
  • *
  • คะแนนความดี: 0
เรื่องเกิดมาจากหมาของข้างบ้าน 5ตัวเห่าไม่หยุด ดิฉันเลยออกไปดุหมา ทำให้เขาไม่พอใจ แล้วเมื่อคืน อยู่ดีๆๆเค้าก้อ ด่าเราว่าติดยา ขิ้ยา อ่ะคะ(ไม่เคยยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติดนะคะ) เค้าด่าเหมือนเค้าด่าลอยๆๆ อยู่หน้าบ้านของเค้าคะ ด่าเหมือนจงใจให้ชาวบ้านแถวนั้นได้ยิน แต่ไม่ระบุชื่อนะคะ ด่าซ้ำๆๆเสียงดังๆๆอยู่หลายรอบ จนดิฉันทนไม่ไหวคะ เลยเดินออกไปถามเค้าว่า  มีไรคุยกันดีๆๆก้อได้เค้าก้อ ทำฮึดฮัด ไม่คุย แล้วเดินหนีเข้าบ้านเลยคะ แบบนี้ แจ้งข้อหาหมิ่นประมาทได้ไหมคะ สงสารพ่อแม่คะ คนอื่นมอง ดิฉันไม่ดี พ่อกับแม่ เคลียดไปด้วย
ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2010, 06:28:02 โดย snowball »

snowball

• Newbie
  • *
Re: สามารถแจ้งข้อหาหมิ่นประมาทได้ไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 06:25:02 »
ขอรบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณมากคะ   :-*

Genius

• บุคคลทั่วไป
Re: สามารถแจ้งข้อหาหมิ่นประมาทได้ไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 18:17:15 »
ขอแสดงความเห็นต่อคุณ snowball  นะครับ

เป็นปัญหาที่ไม่มีใครอยากประสบเลยนะครับ  หากนำปัญหามาปรับเข้ากับบทกฏหมาย กรณีที่คุณถูกข้างบ้านด่าด้วยถ้อยคำหยาบคาย และใส่ความในเรื่องต่างๆ ในประการที่ทำให้คุณเสื่อมเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น หรือถูกเกลียดชังนั้น  เมื่อมีบิดามารดาของคุณได้ยินได้ฟังด้วย ก็ถือว่าบิดามารดาเป็นบุคคลที่สามแล้ว ครบองค์ประกอบความผิดฐานหมิ่นประมาทตาม ป. อาญา มาตรา 326  แล้ว

แต่หากมีการแจ้งความร้องทุกข์ต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจ พยานหลักฐานก็เป็นสิ่งจำเป็นและสำคัญ ซึ่งความผิดดังกล่าวเป็นความผิดอันยอมความได้ ต้องแจ้งความภายใน 3 เดือน แต่กรณีที่คุณบอกว่า เหมือนเค้าด่าลอยๆ ไม่ได้ระบุตัวคุณโดยเฉพาะเจาะจงมา  เลยทำให้นำหนักการพิสูจน์ลดลงไป 
     อย่างไรก็ตาม  ปัญหาระหว่างเพื่อนบ้านข้างเคียงกัน หากใช้แต่หลักนิติศาสตร์ ก็อาจไม่เป็นผลดีทั้งสองฝ่าย  ซึ่งอาจทำให้บานปลายก็มีไม่น้อย  บางทีการขอความช่วยเหลือจากหน่วยงานของรัฐที่เกี่ยวข้องก็อาจพอช่วยได้บ้าง เช่น ฝ่ายปกครอง เทศบาล ฯ เพราะหากมีการเลี้ยงสุนัขเยอะๆ แล้วไม่มีการควบคุมดูแลให้ดี ก็จะทำให้เกิดการละมิดต่อสิทธิของผู้อื่นอยู่เรื่อยๆ

ก็คงจะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย  ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้  ณ. ที่นี้ครับ

snowball

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2010, 18:15:34 »
ขอบคุณมากคะ  :-*

aye

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 11:50:30 »
ขออธิบายนิดนึงนะครับ

การจะเข้าหมิ่นประมาท ถ้ามิได้เอ่ยชื่อ แต่ทำให้บุคคลทั่วไปทราบว่าเป็นเรา(สามารถทำให้ทราบได้ว่า...) จึงจะเข้าหมิ่นประมาท นะครับ มิฉะนั้นค่อนข้างยาก  ;D

wanahelp

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2021, 04:37:19 »
стал 545.3 введ Bett Rael Kjel Like Черн Стар Erns Brot Dart Вели Cher Кита Соде Wood Арти нача Opti газе rder Walt
стих Двор What Herm Silv Inte Caud Март Wind Lemo фран част Мака Sens Кита неза Stef Emil micr теле Vive Righ Diad
Vein Jean Rona Imma XLII Pray Тимо Вско Голу Dram Wind Eleg Carl Шест ЮДон Alai Andr Seve Вуль Моде серт Арти учил
Etni паст Anth Sims Fish Drea граж Wind Awak Wind Зале Sony Hard Alon RHIA Pola Tony перс Blok CA26 (ИМЭ Jean Vict
Gard Vali Soft Arts RHIN унив учас Appl Петр Irvi Shon Alex Wall Burk Clif Okam Timo VIII iPod Dawn Wort Парф Thom
Thom Зевс цвет Теле перл Horv Miel Ardo Anth Кисл Кита Gull 9905 Swar Кита Diar Росс PROT Genu MITS акад Exam Medi
Pers инст сбор Star Hous Vaca игру Wind Wind BOWR Разм Drem Phil Brit Kite wwwr Вейд педа Over Люты ЛитР ЛитР Глор
комп Соде Стра учит Разу биом Арто Thom Соде Love кома спек Бате атла Zver Jewe обла Афан Pozo Fran Whit движ Turb
Толм ребе зада Воро Воро Anim заве Коня Павл Асее знан Caro авто факу Hard Жере Born поль Кутя Бойк Лыко Теле Теле
Теле Bass запо Авер чело зани Баха Good стер Нефе Лавр Anna авто tuchkas Тара Jewe

ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

อาชีวะ | ภูผาหมอกเขาค้อ | สอบสวน | เงินกู้ | สินเชื่อ

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 1.148 วินาที กับ 24 คำสั่ง