ไทยจัดจ์

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Facebook Page thaijudge

ข่าว:

ไทยจัดจ์ ปรึกษากฎหมายฟรี กระดาน ถาม ตอบ กระทู้ ปัญหา กฎหมาย ชุมชน กฎหมาย เนติบัณฑิต นิติศาสตร์ นิติกร ทนายความ อัยการ ผู้พิพากษา ติว เตรียมสอบ เนติบัณฑิต ตั๋วทนาย อัยการผู้ช่วย ผู้ช่วยผู้พิพากษา ปรึกษากฎหมายฟรี สมัครสมาชิกจึงมองเห็นไฟล์แนบ วิธีสมัครสมาชิก ตั้งกระทู้ ค้นกฎหมาย ค้นฎีกา  

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสอบเข้านิติ ป.โท ธรรมศาสตร์ วิชาหลักกฎหมายอาญา ปี46-49  (อ่าน 9116 ครั้ง)

HIDEDZ Yellowmastaas

• Newbie
  • *
  • คะแนนความดี: 1
ปี 46

จงอธิบาย ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 59 วรรคสี่ ที่บัญญัติว่า...
"กระทำโดยประมาท ได้แก่การกระทำความผิดมิใช่โดยเจตนา แต่กระทำโดยปราศจากความระมัดระวังซึ่งบุคคลในภาวะเช่นนั้นจักต้องมีตามวิสัยและพฤติการณ์ และผู้กระทำอาจใช้ความระมัดระวังเช่นนั้นได้ แต่หาได้ใช่เพียงพอไม่" มาโดยละเอียด

ปี 47
ให้อธิบายว่า "หลักไม่มีความผิด ไม่มีโทษ โดยไม่มีกฎหมาย" (Nullum crimen, nulla poena sine lege) มีสาระสำคัญอย่างไร และมีข้อยกเว้นของหลักดังกล่าวอย่างไรบ้าง

ปี 48
ให้ท่านอธิบายเรื่อง "ความยินยอมในกฎหมายอาญา" ว่ามีสาระสำคัญอย่างไร พร้อมยกตัวอย่างประกอบ

ปี 49
"เจตนา" ตามประมวลกฎหมายอาญามีหลักอย่างไรบ้างให้อธิบาย พร้อมยกตัวอย่างประกอบ

ใคร มีปีอื่นๆบ้างป่ะครับ ของผมมีแค่นี้อ่ะครับ ยังไงถ้าหามาได้ผมจาเอามาให้ดูเป็นตัวอย่างกัน โชคดีในการสอบโทนะครับ สู้ๆ :)    ใครจาเฉลยไว้ก็ได้นะครับ แลกเปลี่ยนความรู้กันในทางวิชาการ ^^
ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

หมอเค้ก

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณนะคะที่ร่วมแบ่งปันข้อมูลดีๆให้กับเพื่อนๆสมาชิก...ขอบคุณค่ะ.. :-* :-[

DarbyEla

• Newbie
  • *
  • คะแนนความดี: 0
ตอนนี้ยังมีข้อนี้อยู่หรือว่าอัพเดทแล้วครับ

ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

อาชีวะ | ภูผาหมอกเขาค้อ | สอบสวน | เงินกู้ | สินเชื่อ

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.125 วินาที กับ 23 คำสั่ง