ไทยจัดจ์

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Facebook Page thaijudge

ข่าว:

ไทยจัดจ์ ปรึกษากฎหมายฟรี กระดาน ถาม ตอบ กระทู้ ปัญหา กฎหมาย ชุมชน กฎหมาย เนติบัณฑิต นิติศาสตร์ นิติกร ทนายความ อัยการ ผู้พิพากษา ติว เตรียมสอบ เนติบัณฑิต ตั๋วทนาย อัยการผู้ช่วย ผู้ช่วยผู้พิพากษา ปรึกษากฎหมายฟรี สมัครสมาชิกจึงมองเห็นไฟล์แนบ วิธีสมัครสมาชิก ตั้งกระทู้ ค้นกฎหมาย ค้นฎีกา  

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ข้อมูลเรียนต่อโทด้านกฎหมาย  (อ่าน 21049 ครั้ง)

Ampair

• Newbie
  • *
  • คะแนนความดี: 1
    • MSN Messenger - amp_spt@hotmail.com
อยากได้ข้อมูลเรียนต่อโทด้านกฎหมาย
« เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 01:31:15 »
 :-*ตอนนี้ยังไม่จบป.ตรีเลย
แต่อยากหาข้อมูลก่อน
ใครมีข้อมูลดีช่วยบอกต่อด้วยนะค่ะ

และถ้าเป็นประเทศฝรั่งเศส
จะเรียนต่อโทที่มหาลัยดี
แนะนำด้วยนะค่ะ
ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

หมอเค้ก

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากได้ข้อมูลเรียนต่อโทด้านกฎหมาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 10:12:29 »
University College London ....ลองหาข้อมูลดูนะคะ

locallawyer

• Little Member
  • Global Moderator
  • Jr. Member
  • คะแนนความดี: 8
Re: อยากได้ข้อมูลเรียนต่อโทด้านกฎหมาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 21:46:30 »
เสริมจากเพื่อนๆนะครับ ::)

ต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผมเองไม่ได้จบจากฝรั่งเศส  แต่มีเพื่อนๆพี่ๆที่ไปศึกษาต่อที่นั่น
ตลอดจนท่านอาจารย์ ท่านได้ให้ข้อมูลไว้  ก็พอจะเอามาแบ่งปัน (อย่าเรียกว่าแนะนำเลยนะครับ)
ได้เท่าที่มีนะครับ

ตามที่คุณบอกมา  หากคุณคิดจะเรียนต่อทางด้านกฎหมายมหาชนที่ฝรั่งเศส ก็จะดีมากครับ
เพราะที่ฝรั่งเศสจะแยกการศึกษาสาขากฎหมายเอกชน และมหาชนออกจากกันอย่างสิ้นเชิง
แต่ปัญหาของเด็กไทยที่ไม่ค่อยมีใครไปศึกษาต่อที่นั่นก็เรื่องของภาษา
และระบบการศึกษาที่ต้องพึ่งตนเอง เพราะไม่ใช้ระบบพี่เลี้ยง(Tutor) เหมือนอย่าง
ทางฝั่งของอังกฤษ ครับ แต่หากเราตั้งใจแล้วก็ไม่ยากเกินความตั้งใจอย่างแน่นอนครับ

ข้อดีก็มีนะครับ  จะคล้ายๆกับเยอรมัน คือเป็นรัฐสวัสดิการ ค่าใช้จ่ายสวนใหญ่ รัฐจะออกให้
แม้ว่าจะเป็นนักศึกษาต่างชาติก็ตามทีครับ

มหาวิทยาลัยที่แนะนำก็คงเป็น University of Paris เป็นมหาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียงที่สุดของฝรั่งเศสครับ
อีกทั้งเป็นมหาวิทยาลัยที่เก่าแก่เป็นอันดับต้นๆของโลกอีกด้วยครับ(เก่าแก่กว่า ออกซ์ฟอร์ด และแคมบริดจ์)  มี อาจารย์ทางกฎหมายหลายท่านจบจากที่นี่ เช่น ศ. ดร. ปรีดี พนมยงค์, ศ. ดร.บวรศักดิ์ อุวรรณโณ
ดร. โภคิน พลกุล , ศ.ดร. นันทวัฒน์ บรมานันท์

และก็มีอีกหลายๆที่ครับที่น่าเรียน เช่น University of Toulouse ซึ่งท่าน รศ.ดร.สุรศักดิ์ ลิขสิทธิ์วัฒนกุล คณบดีคณะนิติศาสตร์
มธ.คนปัจจุบัน ท่านก็จบจากที่นี่ครับ

และก็มีอีกหลายๆที่ที่น่าเรียนครับ เนื่องจากช่วงนี้ผมยุ่งๆอยู่ :P
ยังไงแล้วหากว่างจะนำข้อมูลมาเพิ่มเติมให้ครับ :-X

เอาข้อมูลคร่าวๆก่อนนะครับ

หากต้องการข้อมูล และคำแนะนำในการศึกษาต่อด้านกฎหมายที่ประเทศฝรั่งเศส สามารถเข้าไปขอคำแนะนำจากท่าน ศ.ดร. นันทวัฒน์ บรมานันท์  ท่านสอนกฎหมายมหาชนอยู่ที่ จุฬาฯ จะเมล์ไปถาม  หรือวอล์คอิน เข้าไปถามเลยท่านก็ยินดีครับ (ดูเอาตอนที่ท่านว่างนะครับ) 
สามารถเข้าไปชมเว็บไซต์ของท่านได้ที่   
http://www.pub-law.net/

อันนี้เป็นลิ้งก์ที่ท่านอาจารย์แนะนำไว้
 http://www.pub-law.net/publaw/View.asp?publawIDs=648

ลิงก์รูปแบบการศึกษาทางกฎหมายที่ฝรั่งเศส
 http://www.aetf-online.com/site/index.php?Itemid=2&id=60&option=com_content&task=view

ลิงก์ระบบการศึกษาในประเทศฝรั่งเศส
http://www.vcharkarn.com/varticle/39

ข้อมูล และรูปแบบการศึกษาของมหาวิทยาลัยปารีส (คร่าวๆจากวิกิพีเดียนะครับ)
มหาวิทยาลัยปารีส (ฝรั่งเศส: Université de Paris ; อังกฤษ: University of Paris) เป็นมหาวิทยาลัยที่เก่าแก่เป็นอันดับสองในโลก รองจากมหาวิทยาลัยโบโลญย่าในประเทศอิตาลี หลังจากก่อตั้งขึ้นมาเมื่อคราวสมัยกลางของยุโรป กล่าวคือคริสต์ศตวรรษที่ 12 มหาวิทยาลัยปารีสก็มีชื่อเสียงและนักศึกษามากกว่ามหาวิทยาลัยโบโลญย่าเสียอีก แม้แต่ชาวอังกฤษก็ต้องไปเรียนที่ประเทศฝรั่งเศส ต่อมากษัตริย์อังกฤษและฝรั่งเศสทรงทะเลาะกัน กษัตริย์อังกฤษจึงห้ามมิให้ชาวอังกฤษไปเรียนที่ฝรั่งเศสอีก และได้พากันมารวมตัวก่อตั้ง มหาวิทยาลัยอ๊อกซฟอร์ด ขึ้นเป็นแห่งแรกในอังกฤษ
ข้อแตกต่างอย่างสำคัญระหว่าง มหาวิทยาลัยอ๊อกซฟอร์ดและมหาวิทยาลัยเคมบริดจ์ หรือเรียกรวมๆ ว่า 'ระบบ อ๊อกซบริดจ์' กับมหาวิทยาลัยปารีสในอดีต ก็คือระบบอ๊อกซบริดจ์จะเน้นประสิทธิภาพสูงสุดในการสอนโดยใช้ระบบติวเตอร์พร้อมๆ กับการวิจัย ทั้งสองอย่างนี้กระทำในเวลาเดียวกัน ระบบนี้ทำให้ครูอาจารย์ใกล้ชิดนักศึกษามากเป็นพิเศษ แต่มหาวิทยาลัยปารีส เน้นหนักด้านการทำวิจัยมากกว่า มีลักษณะการจัดระบบการเรียนการสอนคล้ายๆ มหาวิทยาลัยรามคำแหงในประเทศไทย กล่าวคือใครมีวุฒิการศึกษาระดับม.ปลายที่ได้รับการยอมรับก็สมัครเข้าเรียนที่มหาวิทยาลัยปารีสได้ทั้งนั้น ครูอาจารย์จะเอาเวลาส่วนใหญ่ไปทำการค้นคว้าวิจัย ดังนั้น จึงมีเวลาคุยกับนักศึกษาน้อยมาก
ปัจจุบัน มหาวิทยาลัยปารีสนั้น ได้รับความสนใจจากบรรดานักศึกษาจากทั่วทุกมุมโลก อาจเนื่องมาจากมีค่าเล่าเรียนที่ไม่แพงนัก เมื่อเทียบกับมหาวิทยาลัยในสหราชอาณาจักรและสหรัฐอเมริกา ภาวะการแข่งขันเข้าศึกษาในมหาวิทยาลัยปารีสจึงมีอัตราค่อนข้างสูง และโดยปกติแล้ว นักศึกษาที่จะเข้าเรียนต้องยื่นผลสอบวัดระดับความรู้ภาษาฝรั่งเศสในขั้นสูง
ดังนั้น เมื่อกอร์แมน (Gourman's Report) ได้พยายามสำรวจผลการวิจัยของมหาวิทยาลัยต่าง ๆ ทั่วโลก ปรากฏว่ามหาวิทยาลัยปารีสมีผลงานวิจัยผลิตมากที่สุดเป็นอันดับหนึ่งของโลก รองลงมาคือ มหาวิทยาลัยมอสโกสเตท ของ ประเทศรัสเซีย

:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2010, 21:56:08 โดย locallawyer »

Ampair

• Newbie
  • *
    • MSN Messenger - amp_spt@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 02:31:14 »
ขอบคุณมั่กมากค่ะ

kingsize_size

• Newbie
  • *
  • คะแนนความดี: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 18:16:12 »
ขอบคุณคับ

ithendy2547

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 08:56:26 »
ได้อะไรเพิ่มมาอีกหน่อยก็ดีนะครับ

Meepandatata

• Newbie
  • *
    • MSN Messenger - meepandatata@yahoo.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 09:33:40 »
ตัวผมเองอยากไปเรียนต่อเมืองนอก แต่ไม่มีทุนเลยทำงัยดีครับ T_T

Arafereaftee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 17:12:31 »
ไปด้วยๆ >:(

chlorophill

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 14:28:22 »
อยากไปมั่ง  :'(

Ampair

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 19:18:02 »
ทุนของรัฐบาลฝรั่งเศสก็มีนะค่ะ
ถ้าไปเรียนเองค่าเทอม 600 ยูโรค่ะสำหรับมหาลัยของรัฐ ก็ไม่แพงมากเพราะฝรั่งเศสเป็นรัฐสวัสดิการ เขาจะช่วยไม่ว่าจะเป็นคนฝรั่งเศสหรือเด็กต่างชาติค่ะ
แต่ที่แพงหน่อยก็เห็นจะเป็นค่ากินค่าอยู่เนี่ยแหละค่ะ

folksong3

• Newbie
  • *
    • MSN Messenger - folksong3@yahoo.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 14:13:02 »
ผมจบ นิติที่รามครับ

packpack

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 23:57:35 »
อยากไปต่อโทที่ฝรั่งเศส เหมือนกันค่ะ  แต่ไม่รู้จะต้องเตียมตัวยังไงบ้าง

lamzyday15

• Newbie
  • *
    • MSN Messenger - lamzyday15@yahoo.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 15:36:04 »
ก็เรียนสิครับถ้ามีตัง ;D

triumphd675

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:52:40 »
ใกล้จะจบแล้วเหมือนกัน อยากจะลองไปสัมผัสการใช้ชีวิตต่างแดนมั่ง  :-*

jokerkillkill101

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 16:17:24 »
 :) อยากได้เหมือนกันเลยครับ

ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

อาชีวะ | ภูผาหมอกเขาค้อ | สอบสวน | เงินกู้ | สินเชื่อ

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.125 วินาที กับ 23 คำสั่ง