ไทยจัดจ์

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Facebook Page thaijudge

ข่าว:

ไทยจัดจ์ ปรึกษากฎหมายฟรี กระดาน ถาม ตอบ กระทู้ ปัญหา กฎหมาย ชุมชน กฎหมาย เนติบัณฑิต นิติศาสตร์ นิติกร ทนายความ อัยการ ผู้พิพากษา ติว เตรียมสอบ เนติบัณฑิต ตั๋วทนาย อัยการผู้ช่วย ผู้ช่วยผู้พิพากษา ปรึกษากฎหมายฟรี สมัครสมาชิกจึงมองเห็นไฟล์แนบ วิธีสมัครสมาชิก ตั้งกระทู้ ค้นกฎหมาย ค้นฎีกา  

ผู้เขียน หัวข้อ: โฉนด กรรมสิทธิ์ร่วม ทำอะไรได้บ้าง  (อ่าน 1596 ครั้ง)

berm

• Newbie
  • *
  • คะแนนความดี: 0
โฉนด กรรมสิทธิ์ร่วม ทำอะไรได้บ้าง
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 14:55:22 »
ผมมีที่ดิน ถือกรรมสิทธิ์ ร่วมกับน้องสาว ผมสามารถเอา ไปกู้ หรือจำนอง เฉพาะส่วนของผมได้ใหม ( เพราะน้องสาวไม่เห็นด้วยไม่ยอมเซ็นให้แน่ )
ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

saibennn

• Newbie
  • *
Re: โฉนด กรรมสิทธิ์ร่วม ทำอะไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 07:38:47 »
การจัดการทรัพย์ซึ่งเป็นกรรมสิทธิ์ร่วม จำเป็นต้องได้รับความยินยอมจากเจ้าของร่วมก่อน มิฉะนั้น นิติกรรมที่กระทำลงย่อมไม่ผูกพันเจ้าของกรรมสิทธิ์คนนั้น ดังนั้น ท่านจะต้องไปดำเนินการขอแบ่งแยกที่ดินก่อนแล้วจึงนำที่ดินไปจำนองกับธนาคาร ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2018, 07:43:23 โดย saibennn »

nubwo23

• Newbie
  • *
Re: โฉนด กรรมสิทธิ์ร่วม ทำอะไรได้บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2018, 10:57:39 »
ขอบคุณข้อมูลที่ดีที่มาแนะนำและแบ้งปันคะมีประโยชน์มากๆ
เรื่องแปลก

saibennn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 10:50:26 »
 :-*

ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

อาชีวะ | ภูผาหมอกเขาค้อ | สอบสวน | เงินกู้ | สินเชื่อ

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.059 วินาที กับ 23 คำสั่ง