ไทยจัดจ์

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Facebook Page thaijudge

ข่าว:

ไทยจัดจ์ ปรึกษากฎหมายฟรี กระดาน ถาม ตอบ กระทู้ ปัญหา กฎหมาย ชุมชน กฎหมาย เนติบัณฑิต นิติศาสตร์ นิติกร ทนายความ อัยการ ผู้พิพากษา ติว เตรียมสอบ เนติบัณฑิต ตั๋วทนาย อัยการผู้ช่วย ผู้ช่วยผู้พิพากษา ปรึกษากฎหมายฟรี สมัครสมาชิกจึงมองเห็นไฟล์แนบ วิธีสมัครสมาชิก ตั้งกระทู้ ค้นกฎหมาย ค้นฎีกา  

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ เรื่องคดีแผ้วป่า หน่อยค่ะ  (อ่าน 1403 ครั้ง)

chacha.C

• Newbie
  • *
  • คะแนนความดี: 0
สวัสดีค่ะ
ใครพอให้คำปรึกษาได้ ได้โปรดช่วยหน่อยนะค่ะ
เรื่องมีมาว่า มีน้าชายเคยยืมเงิน แม่เราไป จำนวนหลายหมื่นอยู่ค่ะ  แล้วผ่านไปหลายเดือนมาก น้าชาย ไม่สามารถ นำเงินนั้นมาคืนได้  น้าชายเลยเสนอ ขาย ที่ดิน จำนวน 3 ไร่ เพื่อน ชดเชย หนี้ที่ค้างไว้  แม่เราไม่เคยรู้ว่าที่ดินเป็นทำเลแบบไหน  แต่รู้ว่า อยู่ ในหมู่บ้าน  และพอรู้าว่า ที่ดินผืนนั้น น้าชายเรา ปลูกต้นมะพร้าวเอาไว้บ้าง เพราะเค้าเล่าให้ฟัง  ถัดออกไปจากหมู่บ้านที่เราอยู่ 2 หมู่บ้าน
แม่ก้อเลยรับที่ดินผืนนี้ไว้ และเปลี่ยนจากหนังสือกู้ยืมเป็น หนังสือซื้อขาย
แม่ เคยถามน้าชายว่า ที่ดินมีเอกสารอะไรไหม น้าชายบอกว่า เป็นที่ดินจับจอง
ซึ้งเค้าก้อได้มันมา หลายปีแล้ว ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
แม่เราเคยเข้าไปในที่แห่งนั้น เพียงครั้งเดียว ตอนที่ ไปดูว่า มันอยู่ตรงไหนกันแน่
และแม่เราไม่ชอบทำเลมันเลย เพราะมันต้องเข้าไปลึกมาก  เราเลยบอกแม่ว่า เก็บเอาไว้ก่อน เผื่อน้าชายมีเงินพอ จะได้มาเอาคืนไป

แต่เรื่องทั้งหมดไม่ได้เป็นอย่างนั้น เมื่อ ช่วงต้นปีที่ผ่านมา หลังจากได้ที่ดินผืนนั้นมา 2-3 เดือน ได้มีการจับกุม  คนที่ครอบครองที่ดินข้างๆ  สมมุติ ว่าชื่อ นาย ก นะค่ะ
เจ้าหน้าที่ จับกุมนาย ก พร้องหลักฐาน ครบชุด  ไม่ว่าจะเป็นการก่อสร้าง และ ถางป่า
นาย ก เกิดไม่พอใจ ละ ให้ ข้อมูลกับเจ้าหน้าที่ ไปว่า ทำไมเค้าถึงต้องโดนคนเดียว ในเมื่อ ในบริเวณใกล้เคียงเค้า ก็มีคนมาครอบครอง

นาย ก นำจับ คนในบริเวณดังกล่าวมากกว่า 7 ราย  และ รายที่ 8 คือ ที่ดินที่แม่เราเพิ่งได้มา ตอนแรกเค้าไม่รู้ว่าเป็นของแม่เรา  จน เจ้าหน้าที่ ได้ไปหา น้าชายเรา และน้าชายเราก็ปัดให้แม่เราทันที   สรุปแม่เราต้องถูกเชิญ ไปให้ปากคำ และรับทราบข้อกล่าวหา

ข้อหาที่ได้คือ การแผ้วป่า  อะไรประมานนี้ ค่ะ
แต่เราให้แม่เราปฏิเสธ ทุกข้อกล่าวหา  เจ้าหน้าที่เลยได้ส่งสำนวน ไปถึงศาล

ระหว่างที่ศาลเรียกตัวเเม่ เราหมดเงิน ไปพอสมควร กับการพยายามต่อสู้คดี
บางคนบอกวาให้ยอมรับ  บางคนบอกว่าให้ปฏิเสธ  ตรงๆนะ คือ งง และสับสนมาก

จนกระทั้ง เมื่อ ต้นเดือน สค 2559 ศาลได้นัดแม่เรา ตอนไปถึงศาล เราสงสาร แม่เรามาก  แกคนไม่ค่อยรู้หนังสือ และ ไม่เคยมีเรื่องแบบนี้เลยในชีวิต
แม่เราร้องให้  เจ้าหน้าที่ ที่ศาล บอกให้แม่เรา ถอด สร้อย กำไล แหวน โทรศัพ และ กระเป๋า ไว้ ด้านนอก  แล้ว ให้แม่เราเข้าไปข้างใน พร้อม สวมกุญแจมือ
เราเสียใจ มาก ที่คนที่ เราเคยขอความช่วยเหลือ เค้าบอกจะช่วย แต่ ไม่มีใครมาเลย

ผ่านไปหลาย ชม. เจ้าหน้าที่มาบอกว่า เราต้อง ประกันตัวแม่ เป็นเงิน 90000 บาท ซึงเราไม่มี  เรามีแค่  20000 แตมี เจ้าหน้าที่ด้าน หน้ามาบอกให้เราซื้อหลักประกัน ได้ แต่ต้องมี ข้าราชการมาค้ำ
ดวงยังดี  เราไปเจอ พ่อ องเพื่อนตอนมัทธยม  เค้าเป็น สจ  เลยขอให้เค้ามาเซ็นพร้อมกับเงิน 9000 ซื้อหลักประกัน

ศาล ปล่อยตัวแม่ออกมา  แต่ แม่เราจะต้องไปรายงาน ตัว อีก 7 ครั้ง 12 วันครั้ง
 วันที่ 30 นี้ จะเป็น การรายงายตัวครั้งแรก

-ถ้าเราดึงดันที่จะปฏิเสธ เราจะต้องทำยังไงบ้างค่ะ ต้องเตรียม ทนายหรือเปล่า?
-ระหว่างรับ กับ ไม่รับ อะไรมีโอกาสเสี่ยงในการ จองจำมากกว่าค่ะ ?
-เค้าจะยืดคดีนี้ ไปอีกนานไหมค่ะ
-การรายตัวตามคำสั่งศาล คือขั้นตอนที่เท่าไหร่ของการดำเนินคดีค่ะ ?

ขอบคุณมากค่ะ

ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

saibennn

• Newbie
  • *
  • คะแนนความดี: 0
Re: ขอความช่วยเหลือ เรื่องคดีแผ้วป่า หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 22:41:49 »
ตาม

ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

อาชีวะ | ภูผาหมอกเขาค้อ | สอบสวน | เงินกู้ | สินเชื่อ

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.06 วินาที กับ 23 คำสั่ง