ไทยจัดจ์

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Facebook Page thaijudge

ข่าว:

ไทยจัดจ์ ปรึกษากฎหมายฟรี กระดาน ถาม ตอบ กระทู้ ปัญหา กฎหมาย ชุมชน กฎหมาย เนติบัณฑิต นิติศาสตร์ นิติกร ทนายความ อัยการ ผู้พิพากษา ติว เตรียมสอบ เนติบัณฑิต ตั๋วทนาย อัยการผู้ช่วย ผู้ช่วยผู้พิพากษา ปรึกษากฎหมายฟรี สมัครสมาชิกจึงมองเห็นไฟล์แนบ วิธีสมัครสมาชิก ตั้งกระทู้ ค้นกฎหมาย ค้นฎีกา  

ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีนี้ เข้าข่ายละเมิดหรือจงใจลอกเลียนแบบทรัพย์สินทางปัญญามั้ยครับ?  (อ่าน 3730 ครั้ง)

TongTong000

• Newbie
  • *
  • คะแนนความดี: 0
กรณีนี้ เข้าข่ายละเมิดหรือจงใจลอกเลียนแบบทรัพย์สินทางปัญญามั้ยครับ?

โปรดดูคลิปนี้ก่อนนะครับ งานออกแบบโดนลอกเป็นบางส่วนครับ
http://www.youtube.com/watch?v=1XWRBaw6i3s

เริ่มจากเมื่อปี 2553 ผมได้ทำภาพยนตร์อนิเมชั่นเกี่ยวกับ Ultraman และได้นำเสนอไปยังบริษัทซึ่งเป็นเจ้าของลิขสิทธิ์เพื่อขอทุนดำเนินการผลิตเป็นภาพยนตร์

แต่ทางนั้นไม่สนใจ และผมก็ไม่ได้นำไปแสวงประโยชน์ต่อในทางใด

ผ่านมา 3 ปี บริษัทดังกล่าว สร้างคาแรคเตอร์ตัวใหม่ออกมา โดยมีบางส่วนที่จงใจลอกลักษณะงานออกแบบของผม

ถึงแม้ animation ที่ผมทำ จะทำในชื่ออุลตร้าแมน แต่มีหลายส่วนที่เป็นงานออกแบบของผมเองทั้งหมด ไม่เคยมีในภาพยนตร์หรือทรัพย์สินทางปัญญาใดๆของบริษัทที่เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์

ซึ่งลักษณะของส่วนหูดังกล่าว ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ไม่เคยมีในตัวละครใดๆ

จึงอยากเรียนถามว่า กรณีแบบนี้เข้าข่ายละเมิดหรือจงใจลอกเลียนแบบทรัพย์สินทางปัญญาหรือไม่ครับ?
ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

TongTong000

• Newbie
  • *
ไม่ได้ต้องการฟ้องร้องเรื่องสิทธิบัตรนะครับ

ที่อยากทราบคือ สามารถทำอะไรได้บ้าง จากการถูกลอกเลียนเป็นบางส่วน

lucinda

• Newbie
  • *
นั้นซินะจริง ๆ ด้วย

Hayabushiba

• Newbie
  • *
ถ้าไม่ฟ้องก็คงได้แค่ตักเตือนนะครับ

ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

อาชีวะ | ภูผาหมอกเขาค้อ | สอบสวน | เงินกู้ | สินเชื่อ

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.063 วินาที กับ 23 คำสั่ง