ไทยจัดจ์

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Facebook Page thaijudge

ข่าว:

ไทยจัดจ์ ปรึกษากฎหมายฟรี กระดาน ถาม ตอบ กระทู้ ปัญหา กฎหมาย ชุมชน กฎหมาย เนติบัณฑิต นิติศาสตร์ นิติกร ทนายความ อัยการ ผู้พิพากษา ติว เตรียมสอบ เนติบัณฑิต ตั๋วทนาย อัยการผู้ช่วย ผู้ช่วยผู้พิพากษา ปรึกษากฎหมายฟรี สมัครสมาชิกจึงมองเห็นไฟล์แนบ วิธีสมัครสมาชิก ตั้งกระทู้ ค้นกฎหมาย ค้นฎีกา  

ผู้เขียน หัวข้อ: อนุญาตเรียนถามเรื่อง มรดก และครอบครัวหน่อยครับ  (อ่าน 4913 ครั้ง)

zamoolai

• Newbie
  • *
  • คะแนนความดี: 0
กรณีปัญหา นาย ก. เป็นทหารแล้วได้ไปปฏิบัติราชการที่สามจังหวัดชายแดนใต้ และจากเหตุการอันไม่สงบทำให้นาย ก. ตายลง
1. ก่อนหน้านี้ นาย ก. ได้จดทะเบียนสมรสกับ นาง ข. แต่ระยะหลังแยกกันอยู่และได้มาอยู่กินกับ นาง ค. อย่างเปิดเพย ในเวลาต่อมา นาง ค. ได้ตั้งท้อง เป็นเหตุให้นาย ก. และ นาง ค. อยากทำการสมรสกัน แต่นาง ค. รู้มาโดยตลอดว่า นาย ก. มีภรรยาอยู่แล้ว จึงขอร้องให้นาย ก. ไปหย่ากับ นาง ข. ก่อน ตนถึงจะแต่งงานด้วยได้ เพราะเหตุเกรงจดทะเบียนซ้อน จนเป็นเหตุให้ นาย ก. นำใบหย่าปลอมมาหลอก นาง ข. เพื่อหวังที่จะได้จดทะเบียนกับ นาง ค. ในเวลาต่อมาหลังจากที่จดทะเบียนกับ นาง ค. แล้วจึงได้ทำการหย่ากับนาง ข. จริงๆ การกระทำเช่นนี้ เป็นการจดทะเบียนซ้อนหรือไม่
2. การปูนบำเน็จ ทางหน่วยได้เสนอให้ลูกชายที่เกิดกับ นาย ก. กับ นาง ค. ได้เข้ารับราชการเมื่อสำเร็จการศึกษาแล้ว และระหว่างนั้นได้ให้เงินเลี้ยงดูเป็นรายเดือนและทุนกาศึกษา ส่วนกรณีการจัดการมรดกในส่วนที่ทำไว้กับหน่วยงาน เช่น กบข. สหกรฯ ฯลฯ ใครจะเป็นผู้ได้รับผลประโยชน์ (ผลประโยชน์ต่างๆ ที่กล่าว นาย ก. ได้มอบให้ นาง ค. แต่หน่วยงานอ้างว่า เป็นการจดทะเบียนซ้อนให้ไม่ได้)
ขอเชิญร่วมแสดงความคิดเห็นกันหน่อยครับ
ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2013, 23:11:48 โดย zamoolai »

Bicoob

• Newbie
  • *
Re: อนุญาตเรียนถามเรื่อง มรดก และครอบครัวหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 13:45:28 »
แล้วส่วนที่ต้องการจะถามคือเรื่อง ?? ใครได้รับบ้างรึ ว่ายังไงครับ? หรือว่าจะถามว่า นาง ค. ได้รับหรือ ไม่ใช่รึป่าวครับ จะบอกว่าถ้า นาย ก. ระบุชื่อนาง ค. เป็นผู้รับมรดก
มันก็ต้องจบที่ นาง ค. เป็นผู้รับมรดกสิครับ อยู๋ที่ว่าทางหน่วยงานเค้าจะดำเนินการให้รึป่าว

sanookkyy

• Newbie
  • *
เป็นข้ิอมูลที่ดีมากเลยนะครับ อ่านเเล้วได้ความรู้มทากเลยออ่า

Kisaru77

• Newbie
  • *
เป็นกรณีที่น่าศึกษา

Mawwan

• Newbie
  • *
อนุญาตเรียนถามเรื่อง มรดก  ด้วยนะค่ะ ฉันนี้ก็ งง  เรื่องนี้มากเลยค่ะ  ฉันอยากรู้เรื่อง มรดก และคนในครอบครัว     เที่ยวภาคใต้

saibennn

• Newbie
  • *
ประเด็นที่ 1 เป็นสมรสซ้อนครับ เพราะ มีการจดทะเบียนไว้ก่อนแล้ว ไม่ได้ดูที่ ฝ่ายหญิงคนที่สองจะรู้หรือไม่รู้ครับ

Robeto

• Newbie
  • *
Re: อนุญาตเรียนถามเรื่อง มรดก และครอบครัวหน่อยครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 16:36:23 »
เป็นความรู้ใหม่

ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

อาชีวะ | ภูผาหมอกเขาค้อ | สอบสวน | เงินกู้ | สินเชื่อ

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.112 วินาที กับ 23 คำสั่ง