ไทยจัดจ์

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Facebook Page thaijudge

ข่าว:

ไทยจัดจ์ ปรึกษากฎหมายฟรี กระดาน ถาม ตอบ กระทู้ ปัญหา กฎหมาย ชุมชน กฎหมาย เนติบัณฑิต นิติศาสตร์ นิติกร ทนายความ อัยการ ผู้พิพากษา ติว เตรียมสอบ เนติบัณฑิต ตั๋วทนาย อัยการผู้ช่วย ผู้ช่วยผู้พิพากษา ปรึกษากฎหมายฟรี สมัครสมาชิกจึงมองเห็นไฟล์แนบ วิธีสมัครสมาชิก ตั้งกระทู้ ค้นกฎหมาย ค้นฎีกา  

ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวการร่วมในผลฉกรรจ์  (อ่าน 8324 ครั้ง)

admin

• Administrator
  • Full Member
  • คะแนนความดี: 5
ตัวการร่วมในผลฉกรรจ์
« เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 13:24:30 »
ก. ข. ค. ร่วมกันไปทำร้ายผู้เสียหาย โดย ก. ได้นำมีดหัวตัดที่นำติดตัวมาด้วยออกมาฟันผู้เสียหายจนได้รับอันตรายสาหัส เช่นนี้ ก. ข. และ ค. จะต้องรับผิดในผลที่สาหัสนั้นหรือไม่?"

ตอบ ถือว่าบุคคลทั้งสามมีเจตนาร่วมกันกระทำความผิด ถือว่าเป็นตัวการร่วมกัน เมื่อ ก. ต้องรับผิดฐานทำร้ายผู้อื่นเป็นเหตุให้สาหัส มาตรา ๒๙๗(๘) จึงทำให้ ข. และ ค. ต้องรับผลจากการกระทำของ ก. ที่ได้กระทำลงไปด้วย จะอ้างว่ามีเพียงเจตนาทำร้ายตามมาตรา ๒๙๕ อย่างเดียวมิได้ ดังนั้น ก. ข.และ ค. ต้องร่วมรับผิดฐานทำให้ร่างกายเป็นเหตุให้ได้รับอันตรายสาหัสด้วย มาตรา ๒๙๗(๘) ประกอบมาตรา ๘๓ (ฎีกา ๕๔๗๙/๒๕๕๕)
ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

Bigscooler

• Newbie
  • *
  • คะแนนความดี: 0
Re: ตัวการร่วมในผลฉกรรจ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 23:34:44 »
คือยังไงอะครับอ่านแล้วงงนิดหน่อย

nunnyrgk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 18:36:13 »
เอิ่ม ไม่ค่อยเข้าใจนิดหน่อยอ่าครับ ช่วยขยายความอีกหน่อยได้ไหมครับ

madman4422

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 14:18:27 »
งงเหมือนกันครับ

wittaya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 12:49:49 »
ขอบคุณครับ...^^

saibennn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 07:57:58 »
ขอบคุณครับ

driver.shoot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 11:28:18 »
 :D :D :D :D
ขอบคุณมากครับ
sbobet gclub มือถือ

ลิงก์ผู้สนับสนุน Sponsored Links

อาชีวะ | ภูผาหมอกเขาค้อ | สอบสวน | เงินกู้ | สินเชื่อ

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.064 วินาที กับ 24 คำสั่ง